Guest Relation

Flowers DSCF5215

Published on ตุลาคม 20th, 2014 | by Divali

0

เหลืองคีรีบูน

เหลืองคีรีบูน
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Pachystachys lutea Nees
ชื่อวงศ์
Family
ACANTHACEAE
ชื่อเรียกอื่น
Other Name
Golden candle, Golden shrimp plant, Lollypops

ลักษณะ
Characteristics
ไม้พุ่มขนาดเล็ก สูงได้ถึง 1.5 เมตร ใบเดี่ยว เรียงตรงข้าม สลับตั้งฉาก รูปใบหอก โคนใบสอบ ปลายใบแหลม ขอบใบหยักมนเล็กน้อย ดอกออกเป็นช่อที่ปลายยอด ใบประดับสีเหลือง กลีบดอก 5 กลีบ สีขาว เชื่อมติดกันเป็นหลอด ปลายกลีบแยกเป็นสองส่วน
การกระจายพันธุ์
Distribution
ถิ่นกำเนิด อเมริกาเขตร้อน (เอลซัลวาดอร์ เปรู)
ออกดอก ตลอดปี
การปลูกเลี้ยง ดินร่วนปนทราย แสงแดดจัดถึงร่มรำไร น้ำปานกลาง
ขยายพันธุ์ ปักชำกิ่ง

ประโยชน์
Utilization
ปลูกเป็นไม้ประดับ

ข้อมูล :

ฐานข้อมูลพรรณไม้ องค์การสวนพฤกษศาสตร์
BGO Plant Database, The Botanical Garden Organization

Tags:


About the Author



ใส่ความเห็น

อีเมล์ของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องที่ต้องการถูกทำเครื่องหมาย *

คุณอาจจะใช้ป้ายกำกับและคุณสมบัติHTML: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>

Back to Top ↑