Guest Relation

Flowers 70

Published on เมษายน 11th, 2016 | by Divali

0

ปอฝ้าย ต้นไม้ หายาก

ปอฝ้าย
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Firmiana colorata (Roxb.) R. Br. Share
ชื่อวงศ์
Family
STERCULIACEAE
ชื่อเรียกอื่น
Other Name
ปอขาว ปอเจ็ด กาปี อุโลก

ลักษณะ
Characteristics
ไม้ต้นผลัดใบ สูง 9-20 ม. ใบเป็นใบเดี่ยว รูปไข่กว้าง ขนาดกว้าง 15-22 ซม. ยาว 12-30 ซม. โคนใบมน ปลายใบแหลมและหยักเว้า 3-5 แฉก แผ่นใบเรียบ ก้านใบยาว 15-23 ซม. ดอกสีส้มแดง ออกเป็นช่อที่ปลายยอด ยาว 5-15 ซม. ดอกย่อยจำนวนมาก เป็นดอกเพศเมียหรือสมบูรณ์เพศ กลีบรองดอก 5 กลีบ เชื่อมติดกันเป็นหลอด ขนาด 2 ซม. ไม่มีกลีบดอก เกสรผู้ 15 อัน อยู่เป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 อัน ผลเป็นฝักกลวง ขนาด 5-8 ซม. เมื่อแก่แตก ภายในมี 2 เมล็ด

การกระจายพันธุ์
Distribution
จากอินเดีย เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ จนถึงคาบสมุทรมลายู ในประเทศไทยพบทุกภาคตามป่าผลัดใบ ที่ระดับความสูง 300-1,400 ม. ออกดอกและติดผลช่วงเดือนมีนาคม-พฤศจิกายน

ประโยชน์
Utilization
เนื้อไม้ใช้ทำเครื่องเรือนในร่ม และทำไม้อัด

แหล่งข้อมูล
Reference
หนังสือพรรณไม้สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ เล่ม 4, ไม้ต้นในสวน Tree in the Garden
Book ‘Queen Sirikit Botanic Garden’, Vol.

Tags:


About the Author



ใส่ความเห็น

อีเมล์ของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น ช่องที่ต้องการถูกทำเครื่องหมาย *

คุณอาจจะใช้ป้ายกำกับและคุณสมบัติHTML: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>

Back to Top ↑